Giải đáp: Ngồi xem đánh bạc có bị xử phạt hay không?

Phản hồi: 1

Ngồi xem đánh bạc có bị xử phạt hay không? Hành vi này được hiểu là hành vi của một người có mặt tại nơi đang diễn ra hoạt động đánh bạc, nhưng không tham gia đánh bạc, cũng không tổ chức đánh bạc. 

Mức phạt dành cho hành vi đánh bạc

Hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện nay, hành vi đánh bạc trái phép là hành vi tham gia chơi, đặt cược tài sản vào trò chơi may rủi trái phép, được thua bằng tiền, hiện vật hoặc các vật có giá trị khác. Hành vi này bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể như sau:

  • Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép dưới 5.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 100.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.
  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép từ 1.000.000.000 đồng trở lên.

Ngoài ra, người đánh bạc trái phép còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và có thể bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính khác theo quy định của pháp luật.

Ngồi xem đánh bạc có bị xử phạt không?

Người ngồi xem đánh bạc thường chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính

Trong trường hợp người ngồi xem đánh bạc bị lực lượng chức năng phát hiện, bắt giữ, thì họ cần chứng minh mình không tham gia đánh bạc, cũng không tổ chức đánh bạc thì mới được hoàn trả lại tài sản.

Dưới đây là một số ví dụ về hành vi ngồi xem đánh bạc:

  • Một người đi chơi cùng bạn bè, đến nhà một người bạn chơi bài. Người này không tham gia chơi bài, chỉ ngồi xem bạn bè chơi.
  • Một người đi ngang qua một khu vực đang diễn ra hoạt động đánh bạc. Người này dừng lại xem một lúc rồi đi tiếp.
  • Một người đang ở nhà thì nghe thấy tiếng đánh bạc vọng lại từ nhà hàng xóm. Người này ra cửa xem thì thấy hàng xóm đang đánh bạc.

Trong các trường hợp này, người ngồi xem đánh bạc đều không bị coi là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, người ngồi xem đánh bạc có thể bị xử lý vi phạm hành chính nếu có hành vi che giấu việc đánh bạc trái phép. Cụ thể, theo khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người nào biết rõ đang diễn ra hoạt động đánh bạc trái phép mà không khai báo cho cơ quan có thẩm quyền thì bị phạt tiền từ 05 – 10 triệu đồng. Nếu người ngồi xem đánh bạc có hành vi cổ vũ, canh gác, cho mượn tiền,… thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép theo quy định nêu trên.

Ngoài ra, người ngồi xem đánh bạc cũng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi gá bạc (cho sử dụng địa điểm làm nơi thực hiện việc đánh bạc để trục lợi). Hành vi này bị xử phạt theo quy định tại Điều 27 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể như sau:

  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi gá bạc cho 5 người đánh bạc trở lên.
  • Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi gá bạc cho 20 người đánh bạc trở lên.
  • Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi gá bạc cho 50 người đánh bạc trở lên.

Như vậy, người ngồi xem đánh bạc chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính nếu có hành vi cổ vũ, canh gác, cho mượn tiền,… hoặc có hành vi gá bạc.

Đánh bạc ngày Tết có trái pháp luật không?

Theo quy định của pháp luật Việt Nam, đánh bạc là hành vi sử dụng tiền, tài sản hoặc hiện vật tham gia đặt cược trái phép dưới bất kỳ hình thức nào. Hành vi đánh bạc trái phép có thể bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi.

Như vậy, đánh bạc ngày Tết có thể trái pháp luật nếu đáp ứng các điều kiện sau:

  • Có mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.
  • Không được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ví dụ, nếu bạn cùng bạn bè, người thân chơi bài tại nhà ngày Tết chỉ với mục đích giải trí, không có tiền cược thì không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, nếu bạn chơi bài ăn tiền thì dù chỉ vài nghìn đồng cũng được coi là đánh bạc trái phép.

hành vi đánh bạc trái phép là hành vi tham gia chơi, đặt cược tài sản vào trò chơi may rủi trái phép, được thua bằng tiền, hiện vật hoặc các vật có giá trị khác

Làm sao chứng minh chỉ xem đánh bạc nhưng không tham gia?

Theo quy định của pháp luật, hành vi xem đánh bạc không bị coi là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, để chứng minh mình chỉ xem đánh bạc nhưng không tham gia, bạn cần lưu ý một số điều sau:

  1. Không có hành vi tham gia đặt cược.
  2. Không có hành vi hỗ trợ, giúp sức cho người đánh bạc.
  3. Có thể cung cấp chứng cứ chứng minh mình chỉ xem đánh bạc, chẳng hạn như:
  • Lời khai của người chứng kiến.
  • Hình ảnh, video ghi lại quá trình xem đánh bạc.
  • Biên bản làm việc của cơ quan chức năng.

Lưu ý khi chơi trò đỏ đen dịp lễ, Tết

Dịp lễ, Tết là dịp gia đình, bạn bè quây quần bên nhau, nhiều người có thói quen chơi các trò đỏ đen như đánh bài, xóc đĩa,… để giải trí. Tuy nhiên, cần lưu ý một số điều sau để tránh vi phạm pháp luật và gặp rủi ro:

  • Chỉ chơi trò đỏ đen với mục đích giải trí, không tham gia cá cược.
  • Không chơi trò đỏ đen với người lạ, không quen biết.
  • Không chơi trò đỏ đen với số tiền vượt quá khả năng chi trả.
  • Có ý thức kiểm soát bản thân, không để bị lôi cuốn quá mức.

Ngồi xem đánh bạc có bị xử phạt hay không? Nếu bạn vi phạm pháp luật về đánh bạc, bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức phạt cụ thể tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của hành vi. Ngoài ra, bạn cũng có thể bị ảnh hưởng về mặt đạo đức, danh dự, uy tín.

Bạn thấy bài viết này thế nào?

Các câu hỏi thường gặp

1: Tội đánh bạc sẽ bị xử phạt như thế nào

Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hoặc hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng trở lên đến dưới 50 triệu đồng hay dưới 5 triệu đồng, mà đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc quy định tại Điều 322 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù 6 tháng đến tới 3 năm.

2: Tội đánh bạc lần đầu bị xử phạt như thế nào?

Đối với trường hợp vi phạm lần đầu nếu như hình thức thắng thua được bằng tiền dưới 5.000.000 đồng thì sẽ bị xử phạt hành chính nếu như từ 5.000.000 đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội đánh bạc lần đầu.

3: Người đánh bạc sẽ bị phạt tù 3 năm đến 7 năm nếu vi phạm các quy định sau

Hình thức phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;
Tổng số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị 50 triệu đồng trở lên;
Phạm tội dưới hình thức sử dụng mạng; internet, máy tính, viễn thông, phương tiện điện tử dùng để phạm tội
Tái phạm nguy hiểm